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MAELEZO YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO, MAKAMU 

WA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA 

KUKABIDHI HUNDI KWA AJILI YA HEWA UKAA, WILAYA YA 

TANGANYIKA, MKOA WA KATAVI 

TAREHE 23 JULAI, 2022  

 

 

• Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo,  
 

• Mheshimiwa Mwanamvua Mrindoko, Mkuu wa Mkoa wa Katavi 
 

• Mheshimiwa Beda Katani, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Katavi, 
 

•  Mheshimiwa Rodrick Mpogolo, Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Katavi, 

 
• Waheshimiwa Wabunge wa Mkoa wa Katavi,  

 
• Viongozi wa Chama na Serikali mliopo, 

 
• Viongozi wa vyama vya siasa mliopo, 

 
• Ndugu Viongozi wa Dini, 

 
• Waandishi wa Habari, 

 
• Ndugu Wananchi, Wageni Waalikwa wote, Mabibi na Mabwana. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…. 

 

Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutupatia afya njema, kutusafirisha salama na kutuwezesha kufika hapa 

Katuma, Wilaya ya Tanganyika. Leo ni siku yangu ya tatu hapa Mkoa wa Katavi 

na nimekuja kuwasalimu lakini pia kukagua shughuli za maendeleo. 

Nawashukuru sana wananchi kwa mapokezi mazuri tangu nifike. Asanteni 

sana!  

 

Napenda kutumia fursa hii kuwasilisha salaam za upendo kutoka kwa Mhe. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mheshimiwa 

Rais anawasalimia sana na anawaomba muendelee kuchapa kazi. Vilevile, 

napenda kuwapongeza sana Wananchi wa Mkoa huu kwa kuwa wachapa kazi 

kwelikweli. Katavi ni moja ya Mikoa hapa nchini ambayo inategemewa sana kwa 
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uzalishaji wa mazao ya chakula na kulisha mikoa mingine na nje ya nchi. 

Hongereni sana! 

 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 
 

Kama nilivyotangulia kusema nimekuja kukagua utekelezaji wa shughuli za 

maendeleo lakini pamoja na hilo, leo nimekuja hapa Wilaya ya Tanganyika 

kuwakabidhi mfano wa hundi ya fedha iliyopatikana kwa mauzo ya Hewa Ukaa. 

Sina hakika kama watanzania wengi wanafahamu nini maana ya hewa ukaa au 

nini kilichofanyika hadi kupatikana kwa fedha hizi.  

 

Ningependa nitumie muda huu mchache kuwaeleza kwa ufupi sana nini maana 

ya tukio hili la leo.  

 

Hewa ya ukaa kwa urahisi kabisa ni hewa tunayoitoa tukipumua. Sasa hewa hii 

pamoja na gesi joto nyingine, ikiwa nyingi sana hewani kupita kile kiasi 

kinachotakiwa kisayansi, inasababisha madhara kama mabadiliko ya hali ya 

hewa ambayo ndio tunaita mabadiliko ya tabia nchini. Na sote ni mashahidi 

kuwa, mabadiliko ya tabia nchi yamesababisha athari kubwa hususan 

mabadiliko ya mvua na majira ambayo yanaleta athari kwenye kilimo; na pia 

athari nyingine ni kuyeyuka kwa barafu na theluji katika milima yetu ambayo pia 

inaleta athari kwenye kina cha bahari. Nimechagua hizi athari chache ambazo 

tunaweza kuzielewa kirahisi. Sote tuelewe kwamba Tanzania kama nchi nyingine 

duniani, inakabiliwa na athari za mabadiliko ya tabianchi, kupotea kwa uoto wa 

asili na uchafuzi wa mazingira. Hivyo, katika kukabiliana na kudhibiti mabadiliko 

ya Tabianchi, nchi zinazoendelea kama Tanzania, zinahimizwa kupanda miti kwa 

wingi ikiwa ni pamoja na kuhifadhi misitu. Uhifadhi wa misitu unasaidia 

kupunguza hewa Ukaa na kuongeza upatikanaji wa hewa safi. Kwa mantiki hiyo, 

ili kuhamasisha nchi kupanda miti na kuhifadhi misitu, kuna mikataba ya 

kimataifa ambayo inahamasisha biashara ya hewa ukaa duniani. Hii ina maana 

kwamba, tunapopanda miti na kuhifadhi misitu ambayo inasaidia kufyonza na 

kupunguza hewa ukaa hewani, tunalipwa!   

 

Na hii ndio sababu, wananchi wa Wilaya ya Tanganyika, leo mnapokea hundi ya 

fedha kiasi cha TZS 2,300,000,000/= iliyopatikana kwa mauzo ya Hewa 

Ukaa! Nawapongeza sana kwa jitihada zenu za kuhifadhi mazingira na kupitia 

uhifadhi huo kunufaika na biashara ya Hewa Ukaa. Hongereni sana! 

 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 

Kama ilivyoelezwa mradi huu wa Hewa ya Ukaa ulianza mwaka 2018 

ukiendeshwa na Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika, kupitia Taasisi ya 

CARBON TANZANIA kwa kushirikiana na taasisi ya TUUNGANE. Na kwamba 

kupitia mradi huu, zaidi ya wakazi 34,242 kutoka vijiji nane (8) vya Lugonesi, 
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Mwese, Lwega, Bujombe, Kapanga, Katuma, Mpembe na Kagunga ndani ya 

Tarafa ya Mwese wanafaidika na mradi huu. Hongereni sana! 

 

Nimepewa taarifa hapa kwamba Halmashauri kupitia misitu ya Tongwe 

Mashariki na Tongwe Magharibi yenye jumla ya ukubwa wa Hekta zaidi ya 

500,000, imeingia makubaliano na Taasisi ya CARBON TANZANIA kwa ajili ya 

kuingia katika mpango huo. Nafurahishwa na mwamko huu. Ni matarajio yangu 

nitasikia Halmashauri nyingi zaidi nchini zikihamasika pia. 

 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 

Biashara ya hewa ya ukaa inalipa! Wilaya ya Tanganyika mmekuwa mashahidi, 

kwani mmejionea fedha zinazopatikana kwenye biashara hii ya hewa ya ukaa 

zimepelekwa kwenye vijiji vya mradi na pia Halmashauri yetu ya Wilaya 

imekuwa ikinufaika kwa kupata asilimia 10 ya faida.   

 

Kupitia mradi huu, mtaweza kuboresha huduma kwa jamii pamoja na kuhusisha 

jamii katika uhifadhi na unufaikaji wa moja kwa moja na faida za uhifadhi. Aidha, 

mradi huu utawawezesha wananchi kufanya shughuli za maendeleo za vijiji 

kupitia mapato yatokanayo na kuuza Hewa Ukaa baada ya kuhifadhi Misitu yao 

kwa kuzuia uharibifu au ukataji miti katika maeneo ya vijiji yaliyohifadhiwa na 

kusimamiwa kisheria na wanajamii wenyewe. 

 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 
 

Kumekuwa na ongezeko la biashara ya Hewa Ukaa duniani. Kuna aina mbili za 

masoko ya Hewa Ukaa ambazo ni Soko Huria na Soko la Umoja wa Mataifa. Kwa 

sasa, mataifa yaliyojikita katika biashara hii, yanatumia Soko Huria, kutokana na 

ugumu wa mikataba inayoendana na Soko la Kimataifa. Aidha, kupitia Soko 

Huria, kumekuwa na makampuni binafsi ambayo yamejikita katika biashara hii 

ya Hewa Ukaa.  
 

Nitumie fursa hii kumuelekeza Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Mazingira na Muungano kuhakikisha wananchi wanapata elimu ya kutosha 

kuhusu fursa zilizopo katika biashara ya Hewa Ukaa. Aidha, Mheshimiwa Waziri 

ahakikishe mapungufu yote ya kisera na usimamizi wa biashara ya Hewa Ukaa 

yanapatiwa ufumbuzi na Taifa letu kunufaika na biashara hii. Kwa upande wa 

Wananchi napenda kusisitiza yafuatayo: 
 

Kwanza, nawaomba muendelee kutunza mazingira ili muendele 

kunufaika na biashara hii ya hewa ukaa. Nafahamu wapo baadhi ya 

wananchi wanaokata miti na kuchoma moto hovyo kwa ajili ya maandalizi 

ya mashamba na mikaa. Ninawaomba wananchi wenzangu acheni kabisa 

tabia hiyo. Uongozi wa Mkoa chukueni hatua kali za kisheria kwa yeyote 
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mtakaembaini amevunja utaratibu tuliojiwekea. Jamani tutunze mazingira 

ili nayo yatutunze. 

 

Pili, nimeelezwa hapa kuwa mmeweza kupata mazao pamoja na ziada. 

Hata hivyo kama wengi mnavyofahamu mwaka huu sehemu nyingi 

hazijapata mvua za kutosha na meneo mengi ya nchi yetu hawajapata 

mazao ya chakula ya kutosha. Ninyi hapa mmebahatika mmevuna na 

mmepata ziada. Ninawaomba tumieni mazao hayo lakini mkumbuke 

kuweka akiba. Msiuze mazao yote hadi mkakosa akiba. 

 

Tatu, nimestushwa na takwimu kwamba Mkoa wa Katavi ni kati ya mikoa 

yenye Watoto wenye tatizo la utapiamlo kutokana na kukosa lishe bora. 

Hili limenishangaza sana kwa kuwa mkoa huu umejaliwa kuwa na kila 

aina ya mazao. Jamani kwa mikoa yenye chakula cha kutosha jambo hili 

hapana! Ninawaelekeza Viongozi wa Mkoa kwa kushirikina na Wakuu wa 

Wilaya na Wakurugenzi wote wa Halmashauri mtoe elimu kuhusu 

umuhimu wa lishe bora kwa Watoto tangu wakiwa tumboni kwa mama 

zao. Mtoto akikosa lishe bora hata darasani anakuwa na uwezo mdogo 

sana. 

 

Nne, ni tabia ya Wazazi kuruhusu ndoa za utotoni na wanaume kuwapa 

mimba Watoto wa shule hali inayosababisha Watoto hao kusitisha 

masomo. Hili ndugu zangu nasema tena hapana! Acheni kabisa tabia hii. 

Wapeni nafasi Watoto wa kike wasome na wamalize shule. Hatua kali za 

kisheria zitachuliwa kwa Mzazi yeyote atakaebainika kumuozesha mtoto 

wakati hajamaliza shule. 

 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 

Kabla sijamaliza hotuba yangu, napenda nitumie fursa hii pia kutoa maelekezo 

yafuatayo kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na 

Mazingira: 

Kwanza, Simamieni Sera na Sheria ya mazingira ili kupunguza na 

hatimaye kuondoa uharibifu na uchafuzi wa mazingira;  

Pili, fanyeni tathmini za athari za kimazingira, ukaguzi wa kimazingira 

na ufuatiliaji wa kimazingira katika maeneo mbalimbali ya mkoa huu na 

kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa Sera na Sheria zetu za 

Mazingira;  

Na mwisho, toeni elimu na kukuza mwamko wa jamii juu ya umuhimu 

wa utunzaji na usimamizi bora wa mazingira pamoja na ushiriki wa 

jamii katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira kwenye maeneo yao; na 
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hususan jinsi ambavyo jamii zinaweza kufaidika na mauzo ya Hewa 

Ukaa. 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Mabibi na Mabwana; 

Naomba nihitimishe hotuba yangu kwa kuwakumbusha kuwa, nchi yetu itafanya 

Sensa ya Watu na Makazi tarehe 23, Agosti 2022. Nawaomba wananchi wote 

wajitokeze kuhesabiwa na kutoa kila aina ya ushirikiano utakaohitajika 

kufanikisha zoezi hili muhimu kwa mipango ya maendeleo ya Taifa letu.  

 

Mwisho kabisa, niwashukuru wote kwa kufika kwenye shughuli hii muhimu ya 

kukabidhiwa Hundi kwa kuwekeza katika uhifadhi wa misitu.  

 

 

 

Mwenyezi Mungu Awabariki sana. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza! 

 

 


